a, quỳ tím nhận biết đc KOH sau đó cho BaCl2 vào, cái nào kt là K2SO4, cho AgNO3 vào, cái nào kt là KCl
b, cho quỳ tím vào, cái nào ko chuyển màu là Na2SO4, đỏ là HCl, cho H2SO4 vào, kt là Ba(OH)2
Các điều hành viên: Admin, Mod, SMod
a, quỳ tím nhận biết đc KOH sau đó cho BaCl2 vào, cái nào kt là K2SO4, cho AgNO3 vào, cái nào kt là KCl
b, cho quỳ tím vào, cái nào ko chuyển màu là Na2SO4, đỏ là HCl, cho H2SO4 vào, kt là Ba(OH)2
c, cho quỳ tím vào nhận biết đc Ba(OH)2, tách đc 2 nhóm NaCl, NaNO3 và HCl, HNO3. Cho AgNO3 vào, kt là NaCl và HCL
d, mình nghĩ là cho quỳ vào rồi cho BaCl2 thì nhận biết đc H2SO$, HCl, NaOH
Sau đó cho AgNO3 vào thu đc kt 3 màu khác nhau
câu này nưa:
câu4) cho 10,8g kim loại hoá trị 3 t/d vs clo tao thành 53,4 g muối
a) xác định tên kim loại
b)tính lượng mangan đioxit (MnO2) và thể tích dd axit clohidric 37% (d=1,19 g/ml ) cần dùng để điều chế lượng clo trong phản ứng trên, biết hiệu xuất phản ứng điều chế clo là 80%
thêm mấy câu nữa bác này :
câu1)hoà tan 16g oxit sắt của kim loại R hoá trị 3 cần dùng 109,5 dd HCl 20%.xác định tên R và khối lương dd HCl đã dùng
câu2) hoà tan 27,6g muối R2CO3 vào một lượng dd HCl 2M thu đc 29,8g muối .xác định tên R và thể tích dung dịch HCL đã dùng
câu3) hoà tan hỗn hợp X gồm Fe và Mg bằng một lượng vừa đủ dd HCl 20% thu đc dd D.nồng độ của FeCl2 trong dd D là 15,757%
a) nồng độ phần trăm của MgCl2 trong dd D là
b) phần trăm của Fe trong hỗn hợp X là
đây nữa bác này:
câu 5 ) cho 3,87g hỗn hợp muối natri của 2 halogen liên tiếp t/d vs dd AgNo3 dư thu đc 6,63g kết tủa.hai halogen kế tiếp là:
câu6) cho dd chứa 6,03 gam hỗn hợp gồm hai muối NaX và NaY (X,Y là hai nguên tố có trong tự nhiên ở hai chu kì liên tiếp trong nhóm VIIA,số hiệu nguyên tử là Zx<Zy) vào dd AgNO3 (dư) thu đc 8,61g kết tủa.phần trăm khối lượng của NaX trong hỗn hợp ban đầu là
câu9) hoà tan hoàn toàn 20g hỗn hợp Mg và Fe bằng dd axit HCl dư ,sau phản ứng thu đc 11,2 lít khí (đktc) và dd X.cô cạn X thu đc bn g muối khan?
4. mCl2=53.4-10.8=42.6
=>nCl2=0.6
M+3/2Cl2->MCl3
=>nM=0.6/3*2=0.4
=>M=10.8/0.4=27 => Nhôm
HCl+MnO2->Cl2+H2O+MnCl2
1. nHCl=109.5x20%/36.5=0.6
R2O3+6HCl->2RCl3+3H2O
=>nR2O3=0.1
=>MR2O3=16/0.1=160 =>Fe
mHCl=0.6*36.5=21.9
2.R2CO3+2HCl->2RCl+H2O+CO2
x 2x 2x x x
29,8=27,6+36.5*2x-18*x-44*x
=>29.8=27.6+11*x
=>x=0.2
=>MR2CO3=27.6/0.2=138 =>K
VHCl=n/Cm=0.4/2=0.2