ko có câu b bài 4 à bác,
Các điều hành viên: Admin, Mod, SMod
5. TH1. Halogen là F, Cl
nAgCl=6.63/143.5 lẻ nên chắc là loại
TH2. Ko có F
NaX->AgX
3.87/(23+X)=6.63/(108+X)
=>3.87(108+X)=6.63(23+X)
=>X=98.... => Br,I
câu 4b đây 4HCl+MnO2->Cl2+2H2O+MnCl2
nCl2=0.6 => nHCl=2.4, nMnO2=0.6
hiệu suất 80% => cần
nHCl=3, nMnO2=0.75=>mMnO2=0.75*(55+32)=65.25g
mHCl=3*36.5=109.5 => mdd= 109.5/37%=296g
=> V=mdd/khối lg riêng=248.6ml sao số lẻ thế nhỉ
up thêm vài bài nưa bác này:
câu10. hoà tan 10,14g hỗn hợp Cu,Mg,Al bằng một lượng vừa đủ dd HCl thu đc 7,84 lít khí A ( đktc) và1,54 gam chất rắn B , dung dịch C. cô cạn dd C thu đc m gam muối, m có giá tri là
câu11) cho 5,1 gam hỗn hợp Al,Zn,Mg t/d vs dd HCl dư thu đc 2,8 lít khí (đktc) . cô cạn dd thu đc muối khan có khối lượng là
câu12: cho 8,3g hỗn hợp Al,Fe,Mg t/d hết vs dd HCl. sau phản ứng khối lượng dd HCl tăng thêm 7,8g . khối lượng muối tạo ra trong dd là
Ok hết rồi đó bác
Dragonhunterzxzz đã viết:RO + H2SO4 -> RSO4 + H2O
Giả sử có 1mol RO phản ứng
-> mH2SO4 = 98g
->m dd H2SO4 = 980g
m dd trước pư = m dd sau pư = 980 + R + 16= 996 R
Sau pư:
11,764 % = (R + 96)/(996 + R)
-> R=24 (Mg)
bác zzz ơi xao tính đc m dd H2SO4=980g có phải nhân vs 10% k
Police-man đã viết:Dragonhunterzxzz đã viết:RO + H2SO4 -> RSO4 + H2O
Giả sử có 1mol RO phản ứng
-> mH2SO4 = 98g
->m dd H2SO4 = 980g
m dd trước pư = m dd sau pư = 980 + R + 16= 996 R
Sau pư:
11,764 % = (R + 96)/(996 + R)
-> R=24 (Mg)
bác zzz ơi xao tính đc m dd H2SO4=980g có phải nhân vs 10% k
mH2SO4 chiếm 10% nên mdd=mH2SO4/10%
Zzz đã viết:2.R2CO3+2HCl->2RCl+H2O+CO2
x 2x 2x x x
29,8=27,6+36.5*2x-18*x-44*x
=>29.8=27.6+11*x
=>x=0.2
=>MR2CO3=27.6/0.2=138 =>K
VHCl=n/Cm=0.4/2=0.2
mh ko hiểu đoạn 29,8=27,6+36,5*2x... đến x=0,2 là bác làm kiểu gì thế mh ko hiểu lăm bác giảng chi tiết giúp mh